เด็กไทยคว้าแชมป์ 7 ประเภท แข่งหุ่นยนต์นานาชาติที่จีน

เด็กไทยคว้าแชมป์ 7 ประเภท แข่งหุ่นยนต์นานาชาติที่จีน

เด็กไทยคว้าแชมป์ 7 ประเภท แข่งหุ่นยนต์นานาชาติที่จีน

รูปข่าว : เด็กไทยคว้าแชมป์ 7 ประเภท แข่งหุ่นยนต์นานาชาติที่จีน

นักเรียนไทยสามารถคว้าแชมป์เปี้ยน 7 ประเภท รางวัลรองชนะเลิศอันดับหนึ่ง 5 รางวัล รองชนะเลิศอันดับสอง 2 รางวัล รองชนะเลิศอันดับสาม 2 รางวัล รวม 16 รางวัล จากการแข่งขันหุ่นยนต์นานาชาติ China Anshan International Robotic Olympiad 2017 ที่จีน

วันนี้ (15 ส.ค.2560) นายการุณ สกุลประดิษฐ์ เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (เลขาธิการ กพฐ.) เปิดเผยว่า ได้รับรายงานข่าวจากสาธารณรัฐประชาชนจีนเมื่อวันที่ 14 ส.ค. ว่า ตามที่ สพฐ.ได้รับเชิญให้คัดเลือกและส่งทีมนักเรียนไทยเข้าร่วมแข่งขันหุ่นยนต์นานาชาติ China Anshan International Robotic Olympiad 2017 ระหว่างวันที่ 11-15 ส.ค.2560 ณ โรงเรียนมัธยม Anshan No.1 High School ณ เมืองอานชาน มณฑลเหลี่ยวหนิง สาธารณรัฐประชาชนจีน จึงได้คัดเลือกทีมหุ่นยนต์ซึ่งชนะเลิศจากการแข่งขันหุ่นยนต์ สพฐ. ในงานศิลปหัตถกรรมนักเรียน ระดับชาติ ครั้งทืี่ 66 ปีการศึกษา 2559 เข้าร่วมการแข่งขัน 10 โรงเรียน ลงแข่งขัน 2 ระดับ คือ ระดับประถมศึกษาและระดับมัธยมศึกษา จำนวน 20 ประเภท สามารถคว้ารางวัลจากการแข่งขันได้ถึง 16 รางวัลดังนี้

 

 

รางวัลชนะเลิศ 7 รางวัล ได้แก่ หุ่นยนต์ลากเลื่อน (Hand Generator Robot Sled Race) หุ่นยนต์หนอนวิ่งเร็วปั่นพลังงานด้วยมือ (Hand Generator Worm Robot Short Distance Run Competition) จากโรงเรียนบ้านคอกม้า สพป.ชุมพร เขต 1 หุ่นยนต์ม้าวิ่งเร็ว 4 ขา ปั่นพลังงานด้วยมือ (Hand Generator Robot Horse Short Distance Run Competition ) จากโรงเรียนตลาดบางบ่อ (ศักดิ์ปรีดาประชาสรรค์) สพป.ฉะเชิงเทราเขต 2 หุ่นยนต์ชกมวย (Robot Boxing Competition) จากโรงเรียนบ้านห้วยกุ่ม สพป.ชัยภูมิเขต 1 หุ่นยนต์วิ่งเร็ว 2 ขา ปั่นพลังงานด้วยมือ(Hand Generator 2 legs Robot Short Distance Run Competition) จากโรงเรียนบ้านหัวนาคำ สพป.ชัยภูมิ เขต 1 หุ่นยนต์ไตรกีฬา (Hand Generator Triathlon Robot Relay Competition) จากโรงเรียนปทุมราชวงศา สพม.เขต 29 และหุ่นยนต์สำรวจดาวนพเคราะห์(Planet Exploration Competition) จากโรงเรียนเมืองกลางประชานุกูล สพม.เขต 28

 

 

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 จำนวน 5 รางวัล ได้แก่ หุ่นยนต์ว่ายน้ำผลัดผสม ปั่นพลังงานด้วยมือ (Hand Generator Robot Medley Relay Swimming Competition) จากโรงเรียนบ้านห้วยกุ่ม สพป.ชัยภูมิ เขต 1 หุ่นยนต์ว่ายน้ำท่ากรรเชียง ปั่นพลังงานด้วยมือ (Hand Generator Robot Backstroke Swimming Competition) หุ่นยนต์ไตรกีฬา (Hand Generator Triathlon Robot Relay Competition) จากโรงเรียนบ้านหัวนาคำ สพป.ชัยภูมิ เขต 1 หุ่นยนต์วิ่งเร็ว 2 ขา ปั่นพลังงานด้วยมือ (Hand Generator 2 legs Robot Short Distance Run Competition) จากโรงเรียนปทุมราชวงศา สพม.เขต 29 และหุ่นยนต์เตะฟุตบอล (Robot Soccer Competition) จากโรงเรียนโนนสูงศรีธานี สพม.เขต 31

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 จำนวน 2 รางวัล ได้แก่ หุ่นยนต์ชกมวย (Robot Boxing Competition) จากโรงเรียนทีโอเอวิทยา สพป.มุกดาหาร และหุ่นยนต์ว่ายน้ำท่ากบ (Hand Generator Robot Breaststroke Swimming Competition) จากโรงเรียนชัยภูมิภักดีชุมพล สพม.เขต 30

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 3 จำนวน 2 รางวัล ได้แก่ หุ่นยนต์ลากเลื่อน (Hand Generator Robot Sled Race) จากโรงเรียนทีโอเอวิทยา (เทคบาล 1 วัดคำสายทอง) สพป.มุกดาหาร หุ่นยนต์ไตรกีฬา (Hand Generator Triathlon Robot Relay Competition) จากโรงเรียนตลาดบางบ่อ (ศักดิ์ปรีดาประชาสรรค์) สพป.ฉะเชิงเทรา เขต 2 โดยผู้เข้าแข่งขันจะกลับถึงไทยวันนี้ เวลา 21.15 น. ที่ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ จ.สมุทรปราการ

"มีทีมนักเรียนเข้าร่วมแข่งขันจากเขตปกครองพิเศษฮ่องกง มาเก๊า เซี่ยงไฮ และไทย จำนวน 400 คน จาก 240 ทีม จากการแข่งขันหุ่นยนต์ในรายการดังกล่าว เด็กไทยได้แสดงความสามารถ ได้แก่ การออกแบบและสร้างหุ่นยนต์ตามหลักการทางวิทยาศาสตร์ และความหมั่นเพียร ฝึกซ้อมในการควบคุมหุ่นยนต์ให้สามารถทำภารกิจได้อย่างรวดเร็วตามที่กติกากำหนด แสดงให้เห็นถึงความรู้ ทักษะ ความสามารถของเด็กไทยด้านหุ่นยนต์ในเวทีนานาชาติ ก็ขอแสดงความยินดีกับเด็กทุกคนที่ได้รับรางวัลในครั้งนี้ ซึ่ง สพฐ.จะส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพของนักเรียนในด้านนี้ให้มีคุณภาพมากยิ่งขึ้นต่อไป” เลขาธิการ กพฐ. กล่าว

 

กลับขึ้นด้านบน